Một phương tiện giao hàng tự hành có giá từ 150.000 USD vào năm 2026, tùy thuộc vào kích thước, trọng tải, bộ cảm biến và mức độ tự chủ - nhưng giá mua chỉ là khởi đầu cho câu chuyện chi phí thực. Nếu bạn đang nghiên cứu xem ngân sách năm 2026 của xe giao hàng tự động tốn bao nhiêu tiền, thì bạn cũng cần tính đến việc đăng ký phần mềm, cơ sở hạ tầng tính phí, bảo trì và vận hành từ xa. Bản phân tích đầy đủ này bao gồm mọi dòng chi phí, từ ngăn xếp cảm biến đến giấy phép phần mềm, với dữ liệu thực tế từ hoạt động triển khai thương mại.
Dưới đây là những gì bạn sẽ tìm hiểu: phạm vi giá theo loại xe, yếu tố thúc đẩy chi phí tăng (và giảm), chi phí liên tục tiềm ẩn mà hầu hết người mua bỏ qua và cách định giá tại nhà máy Trung Quốc so với các nhà cung cấp phương Tây.
1. Phạm vi giá thực tế cho phương tiện giao hàng tự động vào năm 2026 là bao nhiêu?
Giá đã giảm 30–40% kể từ năm 2023 do chi phí quy mô khối lượng và cảm biến giảm, nhưng xe tự hành vẫn đắt hơn 2–3 lần so với xe tải giao hàng chạy điện tương đương. Giá chính xác phụ thuộc nhiều vào loại xe, cấu hình cảm biến và khả năng phần mềm.
Dưới đây là bảng phân tích theo loại phương tiện:
| Hạng xe | Tải trọng/Khối lượng | Khoảng giá điển hình (2026) | Mô hình ví dụ |
| Xe tải giao hàng L4 cỡ nhỏ (hạng Z5) | 500–800 kg / 3–5,5 m³ | 70.000 – 100.000 | Cơ sở mới Cánh bay Z5 |
| Xe tải giao hàng cỡ trung L4 (hạng Z8) | 1.000–1.500 kg / 8–10 m³ | 100.000 – 150.000 | CƠ SỞ MỚI Z8 / Z8Max |
| Robot giao hàng vỉa hè | 10–50 kg / 20–100 L | 5.000 – 30.000 | Các công ty khởi nghiệp robot khác nhau |
| Xe tải điện hỗ trợ người lái L2 | 800–1.500 kg / 6–10 m³ | 40.000 – 70.000 | Xe tải điện OEM khác nhau |
Tại sao lại có phạm vi rộng như vậy?
Mức chênh lệch từ $70k–$150k phụ thuộc vào ba yếu tố chi phí chính:
- Chất lượng và số lượng của bộ cảm biến: Thiết lập máy ảnh LiDAR + cơ bản có chi phí thấp hơn đáng kể so với hệ thống kết hợp radar, nhiều máy ảnh, nhiều LiDAR đầy đủ có dự phòng.
- Sự trưởng thành của phần mềm tự chủ: Phần mềm L4 đã được chứng minh với hàng triệu km dữ liệu triển khai thương mại mang lại lợi ích cao hơn so với các hệ thống ở giai đoạn đầu.
- Nền tảng cơ sở của phương tiện: Một khung gầm tự động được chế tạo có mục đích có giá cao hơn việc trang bị thêm một chiếc xe tải hiện có.
Zhengzhou Newbase Auto Electronics Co., Ltd., công ty thiết kế và chế tạo xe nội bộ, có thể định giá dòng Z5 của mình ở mức thấp nhất trong phạm vi ($70k–$90k) bằng cách kiểm soát toàn bộ chuỗi cung ứng - từ sản xuất khung gầm đến phát triển phần mềm.
Nhà máy Trung Quốc so với giá phương Tây
Nếu bạn đang xem các lựa chọn nhà máy sản xuất xe giao hàng tự động giá bán buôn ở Trung Quốc, thì đây là những gì bạn có thể mong đợi:
- Các nhà sản xuất Trung Quốc: Thường có mức giá thấp hơn 30–50% cho các sản phẩm có thông số kỹ thuật tương đương, nhờ chi phí sản xuất thấp hơn, sự liên kết theo chiều dọc và trợ cấp của chính phủ.
- Các nhà sản xuất phương Tây/Bắc Mỹ: Giá cao hơn ($120k–$250k+) nhưng thường hỗ trợ địa phương dễ dàng hơn và quy định quen thuộc hơn đối với thị trường phương Tây.
Khoảng cách về chất lượng đã thu hẹp đáng kể trong hai năm qua. Các nhà sản xuất xe tự hành L4 của Trung Quốc hiện ngang bằng hoặc vượt quá các nhà cung cấp phương Tây về quy mô triển khai - riêng NewBase đã có hàng nghìn chiếc đang hoạt động thương mại.
✅ Điểm mấu chốt: Dự kiến $70k–$150k cho một chiếc xe tải giao hàng tự hành L4 thực sự vào năm 2026. Giá xuất xưởng ở Trung Quốc thấp hơn 30–50% và nhanh chóng thu hẹp khoảng cách về chất lượng.
2. Bên trong thẻ giá có gì? Phân tích chi phí đơn vị xe tải giao hàng tự lái
Khung xe chỉ chiếm 40–50% tổng chi phí - phần tự động (cảm biến + máy tính + phần mềm) chiếm nửa còn lại. Phân tích chi phí đơn vị xe tải giao hàng tự lái phù hợp cho thấy bộ phận "phương tiện" thực sự là chi phí nhỏ hơn so với công nghệ khiến nó tự lái.
Hãy cùng phân tích một chiếc xe tải giao hàng tự động L4 tầm trung điển hình (tổng cộng từ 90.000 đến 110.000 USD):
| Thành phần chi phí | Tỷ lệ tổng cộng | Chi phí điển hình | Nó bao gồm những gì |
| Khung và thân xe | 35–45% | 35.000– 45.000 | Khung gầm điện, ắc quy, thùng chở hàng, hệ thống truyền động, hệ thống treo |
| Bộ cảm biến | 15–25% | 15.000– 25.000 | LiDAR(s), máy ảnh, radar, IMU, GPS, hệ thống dây điện, vỏ |
| Phần cứng máy tính | 5–10% | 5.000– 10.000 | Đơn vị tính toán AI, bộ điều khiển miền, mạng |
| Giấy phép phần mềm tự động | 15–25% | 15.000– 25.000 | Phí phần mềm cho mỗi xe (ngăn xếp tự chủ L4) |
| Quản lý đội xe & nền tảng OTA | 3–7% | 3.000– 7.000 | Nền tảng đám mây, bảng điều khiển đội xe, vận hành từ xa |
| Chứng nhận & thử nghiệm | 3–5% | 3.000– 5.000 | Chứng nhận an toàn, kiểm tra đường bộ, tuân thủ |
Xu hướng chi phí lớn: Cảm biến ngày càng rẻ hơn
Nguyên nhân lớn nhất khiến giá xe tự lái giảm là chi phí của LiDAR giảm. Những gì có giá 75.000 USD mỗi chiếc vào năm 2018 hiện có giá từ 2.000 USD đến 5.000 USD - giảm hơn 90% trong vòng chưa đầy một thập kỷ. Đây là lý do chính khiến các phương tiện giao hàng tự động đang trở nên có hiệu quả kinh tế.
Chi phí ẩn ẩn ở đâu
Giá mua chỉ là vé vào cửa. Các chi phí liên tục mà hầu hết người mua đều đánh giá thấp:
- Đăng ký phần mềm: 5.000–12.000 USD mỗi xe mỗi năm để cập nhật phần mềm tự lái, OTA và truy cập nền tảng đội xe
- Nhân viên giám sát từ xa: Một người điều khiển từ xa cho mỗi 10–20 xe, $40k–$60k/năm cho mỗi người điều khiển
- Cơ sở hạ tầng sạc: 5.000–15.000 USD cho mỗi trạm sạc
- Bảo trì: Cảm biến và phần cứng máy tính bổ sung các hạng mục bảo trì ngoài EV thông thường
- Bảo hiểm: Bảo hiểm xe tự hành vẫn đắt hơn 50–100% so với bảo hiểm xe tải thương mại thông thường
Khi đánh giá xe giao hàng tự hành có giá bao nhiêu, người mua năm 2026 phải luôn tính tổng thời gian sở hữu từ 3–5 năm chứ không chỉ là giá trả trước.
✅ Điểm mấu chốt: Giá thành khung xe thấp hơn một nửa. Cảm biến + tính toán + phần mềm chiếm 35–55% giá. Giảm chi phí cảm biến là nguyên nhân chính khiến giá chung giảm.
Câu hỏi thường gặp
Hỏi: Tôi chỉ có thể mua một phương tiện giao hàng tự động hay tôi phải mua một đội xe?
A: Nó phụ thuộc vào nhà cung cấp. Nhiều nhà sản xuất Trung Quốc, bao gồm cả NewBase, hỗ trợ MOQ tối đa 1 chiếc để thử nghiệm thí điểm - điều này hoàn hảo nếu bạn muốn thử nghiệm trên một tuyến đường trước khi cam kết với một đội tàu lớn hơn. Các nhà cung cấp phương Tây thường có mức tối thiểu cao hơn hoặc yêu cầu các chương trình thí điểm với nhiều phương tiện. Nếu bạn đang khám phá các lựa chọn nhà máy sản xuất giá bán buôn phương tiện giao hàng tự động tại Trung Quốc, hãy hỏi rõ ràng về MOQ và giá thử nghiệm - nhiều nhà cung cấp đưa ra mức chiết khấu cho các đơn vị thử nghiệm ban đầu để chứng minh ROI.
Q: Bao lâu nữa giá sẽ giảm thêm? Có nên chờ đợi để mua?
Đáp: Giá sẽ tiếp tục giảm — có thể là 10–20% mỗi năm trong 2–3 năm tới do chi phí cảm biến tiếp tục giảm và khối lượng sản xuất ngày càng mở rộng. Nếu bạn đang thắc mắc phương tiện giao hàng tự hành có giá bao nhiêu vào năm 2026 so với giá của nó vào năm 2027 hoặc 2028, thì đây là cơ sở: nếu bạn có các tuyến đường có mức sử dụng cao và khoản tiết kiệm rõ ràng, thì việc chờ đợi có thể khiến bạn tốn nhiều tiền hơn việc giảm giá giúp bạn tiết kiệm. Với thời gian hoàn vốn từ 2–3 năm, phương tiện bạn triển khai ngày hôm nay sẽ bắt đầu tiết kiệm được nhiều tiền trước khi bắt kịp đợt giảm giá tiếp theo. Câu hỏi đúng không phải là “sau này nó có rẻ hơn không” mà là “liệu tôi có thể tạo đủ tiền tiết kiệm ngay bây giờ để biện minh cho khoản đầu tư hay không”.
Câu hỏi: Có các lựa chọn tài trợ hoặc cho thuê đối với phương tiện giao hàng tự hành không?
Đáp: Có, và đây là một trong những phần phát triển nhanh nhất của thị trường. Các lựa chọn bao gồm: (1) Tài trợ/cho thuê truyền thống - tương tự như các khoản vay mua xe thương mại; (2) RaaS (Robot-as-a-Service) — thanh toán cho mỗi lần giao hàng hoặc mỗi km, với nhà cung cấp sở hữu và bảo trì phương tiện; (3) Chương trình thí điểm để sở hữu - chạy thí điểm trả phí, sau đó áp dụng một phần phí khi mua hàng. NEWBASE cung cấp các thỏa thuận thí điểm và tài trợ linh hoạt cho các đối tác đủ điều kiện, bao gồm cả mô hình mua hoàn toàn và RaaS tùy thuộc vào nhu cầu của khách hàng.
Mỗi hoạt động đều khác nhau — cấu hình xe và mô hình định giá phù hợp tùy thuộc vào tuyến đường, khối lượng và địa điểm triển khai của bạn. Nhóm bán hàng NewBase sẽ xây dựng báo giá tùy chỉnh dựa trên nhu cầu chính xác của bạn, với mức giá minh bạch và không có phí ẩn.
Hãy cho chúng tôi biết về hoạt động của bạn và chúng tôi sẽ cung cấp:
- (Các) mẫu xe được đề xuất có thông số kỹ thuật
- Phân tích giá thành từng khoản (phần cứng + phần mềm + dịch vụ)
- Tổng chi phí sở hữu dự kiến trong 3 và 5 năm
- Các lựa chọn về tài chính/RaaS/chương trình thí điểm có sẵn
- Thời gian thực hiện và thời gian giao hàng
Xuất bản: Tháng 8 năm 2026 | Bởi Nhóm Kỹ thuật NewBase